หน้าแรก ฟอรั่ม ปัญหาความรัก คู่รัก พรหมลิขิตมีจริงไหม

กระทู้นี้ประกอบด้วย 10 ข้อความตอบกลับ มี 11 เสียง และอัปเดตครั้งสุดท้ายโดย  MM24 2 ปี, 6 เดือน มาแล้ว

พรหมลิขิตมีจริงไหม

• ผู้เขียน

xox
    Participant

มีใครที่เชื่อว่าคู่แท้หรือพรหมลิขิตมีจริงบ้างค่ะ และมีใครได้เจอคู่ของตัวเองแล้วบ้าง

ส่วนตัวเราก็เชื่อนะว่าพรหมลิขิตมีจริง แต่จนแล้วจนรอด ณ ปัจจุบันก็ยังไม่มีใครที่ดีเข้ามาในชีวิตของเราบ้างเลย ที่เข้ามาส่วนใหญ่ก็มีแต่ผู้ชายเจ้าชู้หรือคนที่ไม่หนักแน่น จะหาคนที่รู้สึกว่าใช้และอยากใช้ชีวิตคู่กับคนๆ นั้นในทันทีแบบนี้เราไม่เคยเจอเลยค่ะ

Icesy
    Participant

ส่วนตัวเราคิดว่าพรหมลิขิตมีจริงๆ นะ ดูจากรอบตัวเราไม่ต้องเอาที่ไหนไกลพี่สาวเราสองคน แต่ละคนก็ได้แต่คนดีๆ สมกับนิสัยของตัวเอง เพียงแต่กว่าจะได้คบได้แต่งกันจริงๆ มันก็ไม่ได้ง่ายๆ พี่สาวเราคนหนึ่งคบกันตั้งแต่ช่วงเรียนผู้ชายฐานะไม่ดี แต่ก็ต่อสู้และก็ขยันสร้างฐานะจนดูแลพี่สาวเราได้สบายๆ ไม่ต้องออกไปทำงานเองเลย

ส่วนอีกคนก็ได้แต่งกับคนที่มีฐานะดี แต่ก่อนที่จะได้อยู่ด้วยกันได้แต่งงานกันพี่สาวเราก็มีผู้ชายมาจีบหลายคนแต่ละคนทั้งหล่อๆ ก็เยอะ รวยๆ ก็หลายคนพี่เขยคนนี้ตอนแรกก็ไม่คิดว่าจะเป็นคนนี้ แต่ไปๆ มาๆ พี่เรากับเรื่องคนนี้ทั้งๆ ที่ฐานะก็ไม่ได้เด่นสุดในกลุ่มคนที่มาจีบ หน้าตาก็ถือว่าดีนะ แต่ถ้าเทียบอีกคนเราว่าอีกคนดูดีกว่า แต่ก็มารู้ตอนหลังว่านิสัยพี่เขยคนนี้เขากับพี่สาวเราได้มากสุด คือ แก่เป็นคนใจดี ธรรมะ ธรรมโม จีบพี่สาวได้แย่สุดเลยด้วยซ้ำ แต่พี่สาวเราก็ชอบที่เขาเป็นคนตรงๆ รักษาคำพูด ไม่เคยโกหก ต่างกับคนอื่นๆ ถึงรวยหน้าตาดี แต่ชอบโกหกแม้จะเป็นเรื่องเล็กๆ น้อยๆ แต่พี่สาวเราบอกว่าถ้าเรื่องเล็กๆ น้อยๆ ยังโกหกเรื่องใหญ่ๆ ก็ไม่ต้องพูดถึง

OneLove
    Participant

เนื้อคู่ของคนเรามีหลายรูปแบบ แต่เนื้อคู่ที่เจอกันแล้วรักกันเลยเขาเรียกเนื้อคู่ลำดับที่หนึ่งหรือลำดับต้นๆ ตามหลักพระพุทธศาสนาคนเราเวียดว่ายตายเกิดมามากมายมีเนื้อคู่มานับไม่ถ้วน ทั้งคู่บุญและคู่กรรม

ถ้าคุณอยากเจอคู่บุญคุณก็ต้องถามตัวเองก่อนว่า ตอนนี้คุณดีพอหรือยังที่จะเจอเขา ถ้าเขาดีและคุณยังดีไม่พอก็อาจจะยังไม่เจอกัน และการดึงดูดของแต่ละคู่ก็ต่างดึงดูดกันได้กฏแห่งกรรม บางคนก็มักจะเจอคู่กรรมก่อนเจอคู่บุญ เพราะว่าถ้าคุณไม่เจอสิ่งที่แย่ๆ ก่อนคุณก็อาจจะไม่รู้คุณค่าของสิ่งที่ดีๆ

สำหรับตัวเราแล้วเราเชื่อนะว่าพรหมลิขิตมีจริง แต่เนื้อคู่มีหลายรูปแบบ บางทีเราอาจจะสร้างเองเลยก็ได้

SayNo
    Participant

รอบตัวเรามีแต่รักแท้ต้องแย้งชิง

ความสวย ความสาวคือเสน่ห์

แต่ถึงอย่างนั้นผู้หญิงกลุ่มนี้ก็มีความทุกข์เยอะปัญหาเยอะ ไม่เคยเห็นเงียบได้นานเลย

บางทีพรหมลิขิตอาจจะไม่ใช้สิ่งที่คนสมัยนี้หลายๆ คนสนใจแล้วก็ได้

รอบๆ ตัวเรามีแต่กิ๊กแต่ชู้กันเต็มไปหมด T T เห็นแล้วเหนื่อยใจ

NaNa
    Participant

จอดรออยู่เหมือนกัน แต่เหมือนจะหากันยังไม่เจอซักที แง้ๆ (>_<)

valentine
    Participant

เราว่ามีนะเรื่องของพรหมลิขิต เหมือนกับพ่อกับแม่เรา พ่อเราเป็นคนเหนือแม่เราเป็นคนภาคอีสาน โดยปกติแล้วแถบจะไม่มีโอกาสได้เจอกันเลย แต่ไปๆ มาๆ ทั้งสองคนกลับมาเจอกันได้และพ่อบอกว่าแอบชอบแม่ทันที่ที่ได้เจอ เลยให้ผู้ใหญ่ไปขอ

ตากับยายตอนนั้นยังงง ไม่รู้ว่าใครมาจากไหนมาขอลูกสาว คุยไปคุยมาบอกให้ขึ้นอยู่กับตัวลูกสาวว่าจะแต่งหรือไม่แต่ง แม่บอกว่าตากับยายไม่คิดว่าแม่จะแต่งงานกับพ่อเราด้วยซ้ำเพราะเห็นผู้ชายก็ตอนวันที่ให้ผู้ใหญ่มาขอที่บ้านนั้นแหละ แต่แม่เรากลับตกลง ตากับยายบอกยังงงลูกสาวตัวเองถึงทุกวันนี้เลย ^ ^

Nocomment
    Participant

มีสิแน่นอนเลย

Man
    Participant

เรื่องแบบนี้อาจจะเป็นเหมือนเรื่องตลกสำหรับผู้ชายหลายคน แต่สำหรับผมก็คิดว่ามีอยู่จริงนะครับ ในชีวิตผมก็พบผู้หญิงที่ผมอยากใช้ชีวิตด้วยในทันทีที่ผมเจอเธอเหมือนกัน แต่ติดที่ตัวผมเองมันภาพลักษณ์ไม่ดี และอาจจะดูไม่ดีในสายตาเธอ เธอเป็นคนเดี่ยวที่ผมไม่กล้าแม้แต่จะบอกว่าชอบเธอเลยด้วยซ้ำ

เรื่องความรักมันก็แบบนี้แหละครับ ไม่แน่นอน กับคนอื่นให้ผมพูดเล่นว่ารักเธอชอบเธอ แซวใครผมก็ทำได้ แต่พอเจอคนที่เรารักจริงๆ แค่พูดเล่นซักคำต่อหน้าเธอผมยังไม่กล้าเลยครับ กลัวที่จะดูไม่ดีในสายตาเธอ

Apin
    Participant

ยังไม่เชื่อจนกว่าจะได้เจอเองค่ะ ^ ^ ถ้าเจอแล้วจะกลับมาบอก

Naphaphon
    Participant

ส่วนตัวเราคิดว่าพรหมลิขิตมีจริงนะเพียงแต่มันอาจจะยังไม่ได้เกิดกับตัวเราเท่านั้นเอง แต่คนรอบตัวเราก็มีเรื่องแบบนี้ให้เห็นอยู่ตลอดเวลา

MM24
    Participant

รอบๆ ตัวเราก็มีคนที่ประมาณว่าเจอกันไม่กี่ครั้งและแต่งงานกันเลยอยู่หลายคู่ ล้าสุดญาติห่างๆ ของเราบินไปอินโดกับครอบครัว ไปตกหลุมรับสาวอินโดลูกครึ่งจีนเข้าจีบกันไม่กี่เดือนก็แต่งกันแล้ว ดังนั้นเรื่องคู่แท้หรือพรหมลิขิตเราว่ามันมีจริงนะ

คุณต้องเข้าสู่ระบบเพื่อตอบกลับกระทู้นี้